H24

Cho 5,4g kim loại nhôm tác dụng với 8,96l khí oxi ở đktc.Khối lượng của nhôm oxit sau khi phản ứng kết thúc là

H24
23 tháng 2 2022 lúc 19:23

n Al=\(\dfrac{5,4}{27}\)=0,2 mol

n O2=\(\dfrac{8,96}{22,4}\)=0,4 mol

4Al+3O2-to>2Al2O3

0,2-------------------0,1 mol

=>Al hết , o2 dư

=>m Al2O3=0,1.102=10,2g

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KM
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
TY
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
QD
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết