KX

Cho 5,4g Al vào dung dịch CuCl2. biết phản ứng xảy ra hoàn toàn a.Tính khối lượng kim loại mới được tạo ra b.Tính khối lượng muối mới tạo ra thành có trong dung dịch sau phản ứng Cho biết : Al=27,Cu=64,Cl=35.5

GD

\(2Al+3CuCl_2\rightarrow2AlCl_3+3Cu\\ n_{Al}=\dfrac{5,4}{27}=0,2\left(mol\right)\\ TheoPTHH:n_{AlCl_3}=n_{Al}=0,2\left(mol\right);n_{Cu}=\dfrac{3}{2}.n_{Al}=\dfrac{3}{2}.0,2=0,3\left(mol\right)\\ a,m_{Cu}=0,3.64=19,2\left(g\right)\\ b,m_{AlCl_3}=133,5.0,2=26,7\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KX
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
YA
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
BM
Xem chi tiết