LL

Cho 5,35 gam muối clorua tác dụng hoàn toàn với dung dịch AgNO3, thu được 0,1 mol AgCl. Biết nguyên tử, nhóm nguyên tử của chất tham gia phản ứng có hóa trị không thay đổi. Xác định công thức muối clorua

GH
28 tháng 6 2023 lúc 22:08

Gọi công thức của muối clorua là \(RCl_n\) (n là hóa trị không đổi của R)

\(RCl_n+nAgNO_3\rightarrow R\left(NO_3\right)_n+nAgCl\)

\(\dfrac{0,1}{n}\) <------------------------------------ 0,1

\(M_{RCl_n}=\dfrac{5,35}{\dfrac{0,1}{n}}=53,5n\)

\(\Leftrightarrow R+35,5n=53,5n\\ \Leftrightarrow R=18n\)

n = 1 => R = 18 (loại)

n = 2 => R = 36 (loại)

n = 3 => R = 54 (loại)

Vậy không xác định được công thức muối clorua (tức đề sai chứ hóa làm gì có vụ không xác định được: )

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
DH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
LX
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết