H24

Cho 50 ml Rượu Êtylic 100 phản ứng hết với kim loại Na. Hãy tính thể tích khí Hi đrô thu được tại đktc ( Biết Drượu = 0,8 g/ml)

DL
4 tháng 5 2022 lúc 13:59

Trong 50ml rượu có 10 ml rượu nguyên chất. khối lượng rượu là 46.0,8 = 3,68 g.

Số mol rượu là 0,08 mol, khối lượng nước là 40g vì có 40 ml nước.

Số mol nước là 20/9 mol. Vì số mol khí bằng nửa số mol rượu và nước nên :

nH2 = 10/9 mol => V = 224/9 (l)

Bình luận (3)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
GH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
38
Xem chi tiết