Bài 16. Tính chất hóa học của kim loại

H24

CHO 50 ml dd H2SO4 1M tác dụng với 50 ml NAOH. Dung dịch sau phản ứng làm đổi màu quỳ tím thành đỏ. Để dung dịch không làm đổi màu quỳ tím người ta phải cho thêm vào dung dịch trên 20 ml KOH. 0,5 M

a) viết PTPƯB) tính nồng độ mol NAOH đã dùng
VT
29 tháng 10 2016 lúc 10:19

\(H_2SO_4+2NaOH\rightarrow Na_2SO_4+H_2O\)

\(a\) \(2a\)

\(H_2SO_4+2KOH\rightarrow K_2SO_4+H_2O\)

\(b\) \(2b\)

Sau pư (1) đổi màu quỳ tìm \(\Rightarrow H_2SO_4\)\(n_{KON}=0,02.0,5=0,01\left(mol\right)\)

\(\rightarrow n_{H_2SO_4dư}=\frac{1}{2}n_{KOU}=5.10^{-3}\left(MOL\right)\)

\(\rightarrow n_{H_2O_4\text{ban đầu }}=0,05.1=0,05\left(mol\right)\)

\(\rightarrow n_{H_2SO_4\left(\text{pư 1 }\right)}=0,05-5.10^{-3}=0,045\left(mol\right)\)

\(\rightarrow n_{NaOH}=0,045.2=0,09\left(mol\right)\)

\(\rightarrow CM_{NaOH}=\frac{0,09}{0,05}=1,8\left(M\right)\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BM
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết