H24

Cho 4,8g Mg tác dụng hết với d^2 HCl thu đc V lít khí O2 ( đktc ). Tính V ?

H24
16 tháng 3 2022 lúc 20:04

thu đc H2 nhé

Mg+2HCl->MgCl2+H2

0,2----------------------0,2

n Mg=\(\dfrac{4,8}{24}\)=0,2 mol

=>VH2=0,2.22,4=44,8l

 

Bình luận (0)
HP
16 tháng 3 2022 lúc 20:18

Bạn vui lòng kiểm tra lại đề bài giúp mình!

Có thể bạn cần:

"Đề: Cho 4,8g Mg tác dụng hết với dung dịch HCl thu được V lít khí H2 (đktc). Tính V.

Giải: Số mol Mg là 4,8/24=0,2 (mol).

Mg (0,2 mol) + 2HCl \(\rightarrow\) MgCl2 + H2\(\uparrow\) (0,2 mol).

V=0,2.22,4=4,48 (lít).".

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
GH
Xem chi tiết
AQ
Xem chi tiết
MP
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
S8
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
S8
Xem chi tiết