AQ

cho 4.8 gam magie tác dụng hoàn toàn với 4,48 lit oxi (đktc ) thu được bao nhiêu gam mangie oxit

H24
19 tháng 1 2022 lúc 20:43

2Mg+O2-to>2MgO

n O2=\(\dfrac{4,48}{22,4}\)=0,2 mol

=>m O2=0,2.32=6,4g

BTKL :

m MgO=6,4+4,8=11,2g

Bình luận (0)
H24
19 tháng 1 2022 lúc 20:43

 

\(n_{O_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\\ m_{O_2}=0,2.32=6,4\left(g\right)\)

PTHH : Mg + O2 -> 2MgO

Theo ĐLBTKL

\(m_{Mg}+m_{O_2}=m_{MgO}\\ =>m_{MgO}=4,8+6,4=11,2\left(g\right)\)

Bình luận (0)
H24
19 tháng 1 2022 lúc 20:44

\(n_{Mg}=\dfrac{4,8}{24}=0,2\left(mol\right)\)

\(n_{O_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)

PTHH: 2Mg + O2 --to--> 2MgO

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,2}{2}< \dfrac{0,2}{1}\) => Mg hết, O2 dư

PTHH: 2Mg + O2 --to--> 2MgO

            0,2---------------->0,2

=> mMgO = 0,2.40 = 8(g)

Bình luận (0)
H24
19 tháng 1 2022 lúc 20:48

PTHH : Mg + O2 -> 2MgO

Theo ĐLBTKL

 

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LA
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết