NG

Cho 4,8 gam kim loại Magie tác dụng với 200g dung dịch HCl. a) Viết phương trình hóa học xảy ra. b) Tính khối lượng muối MgCl₂ tạo thành. c) Tính nồng độ % của dung dịch axit tham gia phản ứng.

NM
11 tháng 5 2022 lúc 11:23

\(n_{Mg}=\dfrac{4,8}{24}=0,2\left(mol\right)\\ pthh:Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\uparrow\)  
          0,2       0,4           0,2 
\(m_{MgCl_2}=0,2.95=19\left(g\right)\\ C\%_{HCl}=\dfrac{0,4.36,5}{200}.100\%=7,3\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HD
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
IS
Xem chi tiết