NM

Cho 4,6g kim loại Na vào 100ml dd FeCl3 1M. Sau phản ứng thu được hoàn toàn m gam kết tủa. Tính giá trị của m

MN
5 tháng 7 2021 lúc 22:12

\(n_{Na}=\dfrac{4.6}{23}=0.2\left(mol\right)\)

\(n_{NaOH}=0.2\left(mol\right)\)

\(n_{FeCl_3}=0.1\cdot1=0.1\left(mol\right)\)

\(Na+H_2O\rightarrow NaOH+\dfrac{1}{2}H_2\)

\(3NaOH+FeCl_3\rightarrow3NaCl+Fe\left(OH\right)_3\)

\(3....................1\)

\(0.2.............0.1\)

\(LTL:\dfrac{0.2}{3}< \dfrac{0.1}{1}\Rightarrow FeCl_3dư\)

\(m_{Fe\left(OH\right)_3}=\dfrac{0.2}{3}\cdot107=7.13\left(g\right)\)

Bình luận (0)
TP
5 tháng 7 2021 lúc 22:15

\(Na+H_2O\rightarrow NaOH+\dfrac{1}{2}H_2\)

\(3NaOH+FeCl_3\rightarrow Fe\left(OH\right)_3+3NaCl\)

\(n_{Na}=n_{NaOH}=\dfrac{4,6}{23}=0,2\left(mol\right)\)

\(n_{Fe\left(OH\right)_3}=0,1.1=0,1\left(mol\right)\)

Lập tỉ lệ : \(\dfrac{0,2}{3}< \dfrac{0,1}{1}\) => FeCl3 dư, NaOH hết

\(n_{Fe\left(OH\right)_3}=\dfrac{1}{3}n_{NaOH}=\dfrac{0,2}{3}=\dfrac{1}{15}\left(mol\right)\)

=> \(m_{Fe\left(OH\right)_3}=\dfrac{1}{15}.107=7,13\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NM
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
LC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
GH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết