DH

Cho 46,4g Fe₃O₄ phản ứng hoàn toàn với dd H₂SO₄ 2M 𝐚) Tính thể tích dd H₂SO₄ đã dùng 𝐛) Tính nồng độ mol các chất trong dung dịch sau phản ứng.

NN
2 tháng 10 2023 lúc 14:39

TTĐ:

\(m_{Fe_3O_4}=46,4\left(g\right)\)

\(C_{M_{H_2SO_4}}=2\left(M\right)\)

___________

a) \(V_{H_2SO_4}=?\left(l\right)\)

b)\(C_{M_{Fe_2\left(SO_4\right)_3}}=?\left(M\right)\)

                                                              Giải

\(n_{Fe_3O_4}=\dfrac{m}{M}=\dfrac{46,4}{232}=0,2\left(mol\right)\)

\(Fe_3O_4+4H_2SO_4\rightarrow Fe_2\left(SO_4\right)_3+FeSO_4+4H_2O\)

\(0,2\rightarrow0,8\)         :        0,2                 : 0,2                              (mol)

\(a)V_{H_2SO_4}=\dfrac{n}{C_M}=\dfrac{0,8}{2}=0,4\left(l\right)\)

\(b)C_{M_{FeSO_{\text{4 }}}}=C_{M_{Fe_2\left(SO_4\right)_3}}=\dfrac{n}{V}=\dfrac{0,2}{0,4}=0,5\left(M\right)\)

Bình luận (0)
H24
2 tháng 10 2023 lúc 14:44

\(a)n_{Fe_3O_4}=\dfrac{46,4}{232}=0,2mol\\Fe_3O_4+4H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+Fe_2\left(SO_4\right)_3+4H_2O\)

0,2                0,8                0,2                0,2                    0,8

\(V_{H_2SO_4}=\dfrac{0,8}{2}=0,4l\\ b)C_{M\left(FeSO_4\right)}=\dfrac{0,2}{0,4}=0,4M\\ C_{M\left(Fe_2\left(SO_4\right)_3\right)}=\dfrac{0,2}{0,4}=0,5M\)

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
DH
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết