H24

Cho 4,05 gam một kim loại chưa biết hóa trị tác dụng vừa đủ với 2,52 lít khí oxi (đktc). Tìm
kim loại đó.
 

 

H24
27 tháng 2 2022 lúc 21:48

Gọi kim loại cần tìm là R, hóa trị n

\(n_{O_2}=\dfrac{2,52}{22,4}=0,1125\left(mol\right)\)

PTHH: 4R + nO2 --to--> 2R2On

        \(\dfrac{0,45}{n}\)<-0,1125

=> \(M_R=\dfrac{4,05}{\dfrac{0,45}{n}}=9n\left(g/mol\right)\)

- Nếu n = 1 => Loại

- Nếu n = 2 => Loại

- Nếu n = 3 => MR = 27 (g/mol)

=> R là Al

Bình luận (0)
H24
27 tháng 2 2022 lúc 21:48

Ta đặt công thức là X , hóa trị 1

4X+O2-to>2X2O

0,45--0,1125 mol

n O2=\(\dfrac{2,52}{22,4}\)=0,1125 mol

=>MX=\(\dfrac{4,05}{0,45}\)=9 g\mol

Lập bảng :

n         1        2        3

M        9         18       27

=>n=3=>MX=27 (TM)

=>X là Nhôm (Al)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TD
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
6D
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết