PV
Cho 38,7 gam oleum H2SO4.2SO3 vào 100g dd H2SO4 30% thu được dd X.Nồng độ phần trăm của H2SO4 trong X là
H24
11 tháng 3 2021 lúc 15:22

\(m_{dung\ dịch\ sau\ pư} = m_{oleum} + m_{dd\ H_2SO_4} = 38,7 +100 = 138,7(gam)\)

\(n_{oleum} = \dfrac{38,7}{258} = 0,15(mol)\\ \Rightarrow m_{H_2SO_4\ trong\ X} = 0,15.98 + 100.30\% = 44,7(gam)\\ \Rightarrow C\%_{H_2SO_4} = \dfrac{44,7}{138,7}.100\% = 32,23\%\)

Bình luận (0)
H1
11 tháng 3 2021 lúc 15:29

Bạn xem thử xem 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
AL
Xem chi tiết
AL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
PU
Xem chi tiết
11
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết