LL

Cho 3.78g bột Al phản ứng vừa đủ dung dịch XCl3 tạo ra dung dịch Y, khối lượng chất tan trong dung dịch Y giảm 4.06g so với dung dịch XCl3. Xác định công thức XCl3.

Mn giải bài này giúp mik theo cách tăng giảm khối lượng với, cảm ơn nhiều ạ

GD

\(n_{Al}=\dfrac{3,78}{27}=0,14\left(mol\right)\\ Al+XCl_3\rightarrow AlCl_3+X\\ m_{giảm}=4,06\left(g\right)=m_X-m_{Al}\\n_X=n_{XCl_3}=n_{AlCl_3}=n_{Al}=0,14\left(mol\right)\\ m_X=m_{Al}+4,06=3,78+4,06=7,84\left(g\right)\\ M_X=\dfrac{7,84}{0,14}=56\left(\dfrac{g}{mol}\right)\\ Vậy.XCl_3.là:FeCl_3 \)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
TR
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết