NN

Cho 3,6 gam anđehit đơn chức X phản ứng hoàn toàn với một lượng dư AgNO3 trong dung dịch NH3, đun nóng, thu được m gam Ag. Hoà tan hoàn toàn m gam Ag bằng dung dịch HNO3 đặc, sinh ra 2,24 lít NO2 (sản phẩm khử duy nhất, ở đktc). Công thức của X là

A. C3H7CHO

B. C2H5CHO

C. HCHO

D. C4H9CHO

NS
6 tháng 10 2018 lúc 15:16

Đáp án : A

Ag + 2HNO3 → AgNO3 + H2O + NO2

0,1   < --------                           0,1

TH1: X là HCHO => nHCHO = 0,1 : 4 = 0,025 mol => mX = 0,75g < 3,6

=> loại

TH2: X là RCHO => nRCHO = 0,1 : 2 = 0,05 => MRCHO = 3,6 : 0,05 = 72

=> MR = 43 => R là C3H7

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết