VD

Cho 3.36l khí Co2 (đktc) tác dụng với 100ml dung dịch KOH 0.25M thu được bao nhiêu gam chất rắn khan ?

 

MN
24 tháng 8 2021 lúc 9:34

\(n_{CO_2}=\dfrac{3.36}{22.4}=0.15\left(mol\right)\)

\(n_{KOH}=0.1\cdot0.25=0.025\left(mol\right)\)

\(T=\dfrac{0.025}{0.15}=0.16< 1\)

=> Tạo ra muối KHCO3 , CO2 dư

\(KOH+CO_2\rightarrow KHCO_3\)

\(0.025..................0.025\)

\(m_{KHCO_3}=0.025\cdot100=2.5\left(g\right)\)

Bình luận (1)
H24
24 tháng 8 2021 lúc 9:35

$n_{CO_2} = \dfrac{3,36}{22,4} = 0,15(mol)$
$n_{KOH} = 0,1.0,25 = 0,025(mol)$
$n_{KOH} : n_{CO_2} = 0,025  : 0,15 = 0,167 < 1$

Do đó sinh ra muối axit

$KOH + CO_2 \to KHCO_3$
$n_{KHCO_3} = n_{KOH} = 0,025(mol)$
$m_{KHCO_3} = 0,025.100 = 2,5(gam)$

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
HA
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
3T
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết