MS

Cho 3,04 hỗn hợp NaOH,KOH tác dụng dd HCl thu đc 4,15g muối clorua .Tính %khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp ban đầu 

LA
25 tháng 10 2023 lúc 21:06

PT: \(NaOH+HCl\rightarrow NaCl+H_2O\)

\(KOH+HCl\rightarrow KCl+H_2O\)

Gọi: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{NaOH}=x\left(mol\right)\\n_{KOH}=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\) ⇒ 40x + 56y = 3,04 (1)

Theo PT: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{NaCl}=n_{NaOH}=x\left(mol\right)\\n_{KCl}=n_{KOH}=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\) ⇒ 58,5x + 74,5y = 4,15 (2)

Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,02\left(mol\right)\\y=0,04\left(mol\right)\end{matrix}\right.\) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_{NaOH}=\dfrac{0,02.40}{3,04}.100\%\approx26,3\%\\\%m_{KOH}\approx73,7\%\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)
DD
25 tháng 10 2023 lúc 21:07

PTHH :

\(NaOH+HCl\rightarrow NaCl+H_2O\)

x                             x

\(KOH+HCl\rightarrow KCl+H_2O\)

y                           y 

\(\left\{{}\begin{matrix}40x+56y=3,04\\58,5x+74,5=4,15\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow x=0,02;y=0,04\)

\(\%m_{NaOH}=\dfrac{0,02.40}{2,04}.100\%\approx26,32\%\%\)

\(\%m_{KOH}=100\%-26,32\%=73,68\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết