VH

Cho 30,4 gam hỗn hợp FeO Fe2O3 Fe3O4 vào dung dịch HCl dư thu được dung dịch chứa 25,4 g FeCl2 và m gam FeCl3 .Tính m

H24
13 tháng 9 2022 lúc 20:51

$n_{FeCl_2} = \dfrac{25,4}{127} = 0,2(mol)$

Gọi $n_{FeCl_3} = a(mol)$

Bảo toàn nguyên tố với Cl  :

$n_{HCl} = 2n_{FeCl_2} + 3n_{FeCl_3} = 0,4 + 3a(mol)$

$n_{H_2O} = \dfrac{1}{2}n_{HCl} = 0,2 + 1,5a(mol)$

Bảo toàn khối lượng : 

$m_{hh} + m_{HCl} = m_{FeCl_2} + m_{FeCl_3} + m_{H_2O}$

$\Rightarrow 30,4 + (0,4 + 3a).36,5 = 25,4 + 162,5a + (0,2 + 1,5a).18$
$\Rightarrow a = 0,2$

$m = 0,2.162,5 = 32,5(gam)$

Bình luận (0)
MN
13 tháng 9 2022 lúc 20:53

\(n_{FeCl_2}=\dfrac{25.4}{127}=0.2\left(mol\right)\)

\(n_{HCl}=a\left(mol\right)\)

Bảo toàn Cl : 

\(n_{HCl}=2n_{FeCl_2}+3n_{FeCl_3}\)

\(\Rightarrow n_{FeCl_3}=\dfrac{a-2\cdot0.2}{3}=\dfrac{a-0.4}{3}\left(mol\right)\)

Bảo toàn H : 

\(n_{H_2O}=\dfrac{n_{HCl}}{2}=\dfrac{a}{2}\left(mol\right)\)

BTKL : 

\(m_{hh}+m_{HCl}=m_{FeCl_2}+m_{FeCl_3}+m_{H_2O}\)

\(\Rightarrow30.4+36.5a=25.4+\dfrac{a-0.4}{3}\cdot162.5+\dfrac{a}{2}\cdot18\)

\(\Rightarrow a=1\)

\(m_{FeCl_3}=\dfrac{1-0.4}{3}\cdot162.5=32.5\left(g\right)\)

Bình luận (0)
TP
13 tháng 9 2022 lúc 20:55

loading...  

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
MA
Xem chi tiết
CL
Xem chi tiết
2H
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
VB
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết