PK

Cho 28,4 gam P2O5 tan hết trong 150 gam nước
a) viết PTHH
b) tính nồng độ % chất tan có trong dung dịch thu được

NT
18 tháng 7 2021 lúc 13:21

                         Số mol của đi photpho pentaoxxit

                         nP2O5 = \(\dfrac{m_{P2O5}}{M_{P2O5}}=\dfrac{28,4}{142}=0,2\left(mol\right)\)

a) Pt :              P2O5 + 3H2O → 2H3PO4\(|\)

                          1            3                2

                         0,2                           0,4

b)                        Số mol của axit photphoric

                            nH3PO4 = \(\dfrac{0,2.2}{1}=0,4\left(mol\right)\)

                         Khối lượng của axit photphoric

                            mH3PO4 = nH3PO4. MH3PO4

                                          = 0,4 . 98

                                          = 39,2 (g)

                  Nồng độ phần trăm chất tan của axit photphoric

                       C0/0H3PO4 = \(\dfrac{m_{ct}.100}{m_{dd}}=\dfrac{39,2.100}{28,4+150}=21,97\)0/0

 Chúc bạn học tốt

Bình luận (1)
ND
18 tháng 7 2021 lúc 13:17

a) PTHH: P2O5 + 3 H2O -> 2 H3PO4

nP2O5= 28,4/142=0,2(mol)

b) nH3PO4=2.0,2=0,4(mol)

=>mH3PO4=98. 0,4=39,2(g)

mddH3PO4=mP2O5+mH2O=28,4+150=178,4(g)

=>C%ddH3PO4=(39,2/178,4).100=21,973%

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
SL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết