HT

Cho 2,7 gam nột nhôm tác dụng với dung dịch axit  clohidric thu được nhôm clorua và khí H2

a.PTHH

b.Tính thể tích khí H2(đktc)

c.Dẫn lượng khí H2 thu được ở trên qua bình đựng 16g CuO nung nóng,thu được hỗn hợp chất rắn A.Tính khối lượng các chất có trong A

NT
10 tháng 3 2022 lúc 17:34

a.b.\(n_{Al}=\dfrac{m_{Al}}{M_{Al}}=\dfrac{2,7}{27}=0,1mol\)

\(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)

 0,1                                   0,15  ( mol )

\(V_{H_2}=n_{H_2}.22,4=0,15.22,4=3,36l\)

c.\(n_{CuO}=\dfrac{m_{CuO}}{M_{CuO}}=\dfrac{16}{80}=0,2mol\)

\(CuO+H_2\rightarrow\left(t^o\right)Cu+H_2O\)

0,2   <  0,15                              ( mol )

0,15     0,15           0,15                ( mol )

\(m_A=m_{CuO\left(dư\right)}+m_{Cu}=\left[\left(0,2-0,15\right).80\right]+\left[0,15.64\right]=4+9,6=13,6g\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DB
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết