NA

Cho 26g kim loại M hoá trị 2 tác dụng với 200g dung dịch H2so4 tạo thành 64.4g muối khan . Xác định kim loại M và tính C% h2so4

BN
3 tháng 12 2021 lúc 20:50

pthh M + h2so4 -> Mhso4 + h2

Mg                        (M+96)g

26                           64,4

suy ra 64,4M= 26.(M+96)

           64,4M= 26M + 2496

64,4M-26M=2496

38,4M=2496 

M=65  M là Zn 

 

Bình luận (0)
BN
3 tháng 12 2021 lúc 20:50

câu b còn lại b tự làm nhé!

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BG
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
LY
Xem chi tiết
JN
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
PC
Xem chi tiết