nZn=0,2(mol)
PTHH: Zn + 2 HCl -> ZnCl2 + H2
\(n_{Zn}=\dfrac{26}{65}=0.4\left(mol\right)\)
\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)
\(0.4........0.8.......0.4........0.4\)
\(m_{HCl}=0.8\cdot36.5=29.2\left(g\right)\)
\(m_{ZnCl_2}=0.4\cdot136=54.4\left(g\right)\)
\(V_{H_2}=0.4\cdot22.4=8.96\left(l\right)\)
Em bổ sung thêm yêu cầu đề nhé !
Phương trình hóa học:
Zn + 2HCl ---> \(ZnCl_2\) +\(H_2\)
_______________________________
Bạn kiểm tra lại đề, vì đề có nói đến 26 g kim loại kẽm nên mình nghĩ đề sẽ còn kêu tính nữa...
pthh Zn + 2HCl ----> ZnCl\(_2\) +H\(_2\)