PN

cho 26g kẽm vào dung dịch có chứa 0,5 mol HCl. chất nào còn dư sau phản ứng? Khối lượng dư là bao nhiêu 

cứu tui ik

 

H24
18 tháng 5 2021 lúc 21:24

n Zn = 26/65 = 0,4(mol)

$Zn + 2HCl \to ZnCl_2 + H_2$
Ta thấy: 

 n Zn / 1 = 0,4 > n HCl / 2 = 0,25 nên Zn dư

Theo PTHH :

n Zn pư = 1/2 n HCl = 0,25(mol)

Suy ra:  m Zn dư = 26 - 0,25.65 = 9,75 gam

Bình luận (1)
MN
18 tháng 5 2021 lúc 21:24

\(n_{Zn}=\dfrac{26}{65}=0.4\left(mol\right)\)

\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

\(1........2\)

\(0.4........0.5\)

\(LTL:\dfrac{0.4}{1}>\dfrac{0.5}{2}\Rightarrow Zndư\)

\(m_{Zn\left(dư\right)}=\left(0.4-0.25\right)\cdot65=9.75\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NY
Xem chi tiết
YY
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết