Chương III. Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học

NA

cho 25,2 g NaHCO3 tác dụng với dung dịch H2SO4 , sau phản úng thu được 2,24l co2. Tính hiệu suất phản ứng.

BT
18 tháng 2 2020 lúc 21:48

\(PTHH:2NaHCO_3+H_2SO_4\rightarrow Na_2SO_4+2CO_2+2H_2O\)

\(n_{CO2}=\frac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)\)

Theo PTHH:

\(n_{NaHCO3}=n_{CO2}=0,1\left(mol\right)\)

\(\rightarrow m_{NaHCO_3}=0,1.84=8,4\left(g\right)\)

Vậy hiệu suất phản ứng là:

\(H=\frac{8,4.100\%}{25,2}=\frac{100\%}{3}\approx33,3\%\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
CC
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TU
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
KA
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết