NH

cho 24,79 lít khí cho (đkc)đi qua 500ml dung dịch NaOh 0,1 M thu dược dung dịch X cô cạn dung dịch X, thu được m gam mươi khan giá trị của m là?

H24
4 tháng 8 2022 lúc 13:55

$n_{NaOH} = 0,1.0,5 = 0,05(mol)$
$n_{CO_2} = \dfrac{24,79}{24,79} = 1(mol)$

Ta thấy : 

\(\dfrac{n_{NaOH}}{n_{CO_2}}=\dfrac{0,05}{1}=0,05< 1\). Suy ra : $CO_2$ dư

$NaOH + CO_2 \to NaHCO_3$
$n_{NaHCO_3} = n_{NaOH} = 0,05(mol)$
$m = 0,05.84 = 4,2(gam)$

Bình luận (1)
H24
4 tháng 8 2022 lúc 13:21

Thiếu 24,79 lít khí gì em nhé

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết