YR

cho 23,2g fe3o4 tác dụng với 245g dd H2So4 20%.

Tính C% các chất  có trong dd thu đc.

LA
28 tháng 7 2021 lúc 9:39

Ta có: \(n_{Fe_3O_4}=\dfrac{23,2}{232}=0,1\left(mol\right)\)

\(m_{H_2SO_4}=245.20\%=49\left(g\right)\Rightarrow n_{H_2SO_4}=\dfrac{49}{98}=0,5\left(mol\right)\)

PT: \(Fe_3O_4+4H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+Fe_2\left(SO_4\right)_3+4H_2O\)

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,1}{1}< \dfrac{0,5}{4}\), ta được H2SO4 dư.

Theo PT: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{FeSO_4}=n_{Fe_2\left(SO_4\right)_3}=n_{Fe_3O_4}=0,1\left(mol\right)\\n_{H_2SO_4\left(pư\right)}=4n_{Fe_3O_4}=0,4\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow n_{H_2SO_4\left(dư\right)}=0,1\left(mol\right)\)

Ta có: m dd sau pư = 23,2 + 245 = 268,2 (g)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}C\%_{FeSO_4}=\dfrac{0,1.152}{268,2}.100\%\approx5,67\%\\C\%_{Fe_2\left(SO_4\right)_3}=\dfrac{0,1.400}{268,2}.100\%\approx14,81\%\\C\%_{H_2SO_4\left(dư\right)}=\dfrac{0,1.98}{268,2}.100\%\approx3,65\%\end{matrix}\right.\)

Bạn tham khảo nhé!

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LN
Xem chi tiết
YR
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết