AQ

cho 200ml dd NaOH 1M tác dụng với 200ml dd feCl3 0,6M . tính

a) khối lượng kết tủa thu được

b) vdd sau phản ứng

KN
4 tháng 9 2022 lúc 8:32

a. \(n_{NaOH}=0,2mol;n_{FeCl_3}=0,2.0,6=0,12mol\)

\(3NaOH+FeCl_3->3NaCl+Fe\left(OH\right)_3\)

Lập tỷ lệ \(\dfrac{n_{NaOH}}{3}=\dfrac{0.2}{3}< \dfrac{n_{FeCl_3}}{1}=0,12\) => FeCl3 còn dư

\(n_{kếttủa}=n_{Fe\left(OH\right)_3}=\dfrac{1}{3}n_{NaOH}=\dfrac{0,2}{3}\left(mol\right)\)

\(m_{kt}=\dfrac{0.2}{3}.107=7,13g\)

b. \(V_{ddspu}=200+200=400\left(mL\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
CH
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
FS
Xem chi tiết