Đề cương ôn tập HKI

KV

Cho 200g dd CH3COOH tác dụng vừa đủ với dd NAHCO3 8,4% thu được 2,24 lít khí CO2 ở đktc 

a)  C% dd axit =?

b) Khối lượng dd NAHCO3 

c) C% dd thu được sau phản ứng 

 

H24
27 tháng 4 2022 lúc 21:21

CH3COOH+NaHCO3->CH3COONa+H2O+CO2

0,1----------------0,1-------------------0,1--------------0,1

n CO2=0,1 mol

=>C% axit=\(\dfrac{0,1.60}{200}.100\)=3%

m NaHCO3=0,1.84=8,4g

c) C% CH3COONa=\(\dfrac{0,1.82}{200+8,4}.100=3,934\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TM
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
VL
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
MC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LC
Xem chi tiết