TH

Cho 200 ml dung dịch KOH 1M tác dụng vừa đủ 49 g dung dịch H2SO4. Tính nồng độ phần trăm
của axit H2SO4 đã dùng.

 

NT
13 tháng 11 2021 lúc 15:08

200ml = 0,2l

\(n_{KOH}=1.0,2=0,2\left(mol\right)\)

Pt : \(2KOH+H_2SO_4\rightarrow K_2SO_4+2H_2O|\)

            2               1              1             2

         0,2              0,1

\(n_{H2SO4}=\dfrac{0,2.1}{2}=0,1\left(mol\right)\)

⇒ \(m_{H2SO4}=0,1.98=9,8\left(g\right)\)

\(C_{ddH2SO4}=\dfrac{9,8.100}{49}=20\)0/0

 Chúc bạn học tốt 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DN
Xem chi tiết
DY
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
CD
Xem chi tiết
JJ
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
MG
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết