QT

cho 200 ml dd KOH 1m tác dụng vừa đủ với dd MgSo4 2m 

a. viết pthh

b. tính khối lượng kết tủa 

c. tính thể tích dd MgSo4 2m đã dùng 

d. tính nồng độ mol của dd thu được 

LA
28 tháng 11 2023 lúc 18:56

a, \(2KOH+MgSO_4\rightarrow K_2SO_4+Mg\left(OH\right)_2\)

b, Ta có: \(n_{KOH}=0,2.1=0,2\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{MgSO_4}=n_{K_2SO_4}=n_{Mg\left(OH\right)_2}=\dfrac{1}{2}n_{KOH}=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Mg\left(OH\right)_2}=0,1.58=5,8\left(g\right)\)

c, \(V_{MgSO_4}=\dfrac{0,1}{2}=0,05\left(l\right)\)

d, \(C_{M_{K_2SO_4}}=\dfrac{0,1}{0,2+0,05}=0,4\left(M\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HA
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết