LN

Cho 200 gam dd H2SO4 9,8% phản ứng với 200 gam dd KOH 5,6%. Tính C% các chất thu được sau phản ứng

HP
22 tháng 8 2021 lúc 14:55

\(m_{H_2SO_4}=19,6\left(g\right)\Rightarrow n_{H_2SO_4}=0,2\left(mol\right)\)

\(m_{KOH}=11,2\left(g\right)\Rightarrow n_{KOH}=0,2\left(mol\right)\)

PTHH: \(H_2SO_4+2KOH\rightarrow K_2SO_4+2H_2O\)

\(\Rightarrow H_2SO_4\) dư.

\(\Rightarrow n_{H_2SO_4dư}=0,3\left(mol\right);n_{K_2SO_4}=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C\%_{H_2SO_4dư}=\dfrac{0,3.98}{400}.100\%=7,35\%\)

\(C\%_{K_2SO_4}=\dfrac{0,1.174}{400}.100\%=4,35\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết
BC
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết