TP

Cho 2 g MgO gam tác dụng với 100 g dung dịch H2SO4 19.6% .Tính nồng độ % của các chất trong dd sau phản ứng là

NT
28 tháng 10 2023 lúc 14:53

\(n_{MgO}=\dfrac{2}{40}=0,05\left(mol\right)\)

\(n_{H2SO4}=\dfrac{19,6\%.100}{100\%.98}=0,2\left(mol\right)\)

Pt : \(MgO+H_2SO_4\rightarrow MgSO_4+H_2O\)

Xét tỉ lệ : \(\dfrac{0,05}{1}< \dfrac{0,2}{1}\Rightarrow H_2SO_4dư\)

Theo pt : \(n_{MgO\left(pư\right)}=n_{MgSO4}=0,05\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}C\%_{MgSO4}=\dfrac{0,05.120}{2+100}.100\%=5,88\%\\C\%_{ddH2SO4\left(dư\right)}=\dfrac{\left(0,2-0,05\right).98}{2+100}.100\%=14,41\%\end{matrix}\right.\)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HN
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
OO
Xem chi tiết
OO
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết