Cho 2 bóng đèn Đ1 (12V - 6W); Đ2 (12V - 3W)
a) Mắc nối tiếp 2 đèn rồi đặt vào nguồn có hđt 24V. Mắc như thế có được không? Vì sao?
b) Mắc nối tiếp 2 đèn vào nguồn điện có hđt 24V muốn cho đèn sáng bình thường thì phải mắc thêm 1 điện trở phụ Rx như thế nào và bằng bao nhiêu? Vì sao?
mn giúp mk vs mk đang cần gấp. cảm ơn mn nhìu
\(I_{đmĐ1}=\dfrac{P_{Đ1}}{U_{Đ1}}=\dfrac{6}{12}=0,5A;R_{Đ1}=\dfrac{U^2_{Đ1}}{P_{Đ1}}=\dfrac{12^2}{6}=24\Omega\)
\(I_{đmĐ2}=\dfrac{P_{Đ2}}{U_{Đ2}}=\dfrac{3}{12}=0,25A;R_{Đ2}=\dfrac{U^2_{Đ2}}{P_{Đ2}}=\dfrac{12^2}{3}=48\Omega\)
a)Không thể mắc hai đèn vào nguồn có hđt 24V vì \(I_{đmĐ1}\ne I_{đmĐ2}\)
b)Muốn đèn sáng bình thường mắc thêm điện trở \(R_X\) song song với Đ2.
\(\RightarrowĐ_1nt\left(Đ_2//R_X\right)\)
\(U_{Đ2+R_X}=U-U_{Đ1}=24-12=12V\Rightarrow U_{R_X}=12V\)
\(I_{R_X}=I_{đmĐ1}-I_{đmĐ2}=0,5-0,25=0,25A\)
\(R_X=\dfrac{U_{R_X}}{I_{R_X}}=\dfrac{12}{0,25}=48\Omega\)