NN

Cho 16,75g hỗn hợp gồm Na, Al vào nước dư, sau khi phản ứng kết thúc thu được 8,96 lít khí H2 (đktc), dung dịch X và m gam chất rắn Y. Giá trị của m là:

A. 6,75

B. 8,1

C. 11,75

D. 4,05

NS
20 tháng 1 2019 lúc 7:13

Gọi x = nNa

Na + H2O → NaOH +  1 2 H2

x                     → x        → 0,5x

Al + NaOH + H2O → NaAlO2 + 3 2 H2

x ← x                                             → 1,5x

Do sau phản ứng, thu được chất rắn Y nên Al vẫn còn dư  NaOH hết

Vậy ∑nH2 = 0,5x + 1,5x =  8 , 96 22 , 4    x = 0,2

 mNa + mAl = 23x + 27x = 10g  mAl còn dư = 16,75 – 10 = 6,75g  Chọn A

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết