NN

Cho 15,6 gam hỗn hợp X gồm Al và Fe2O3 tan hết trong dung dịch HNO3 loãng dư, thu được 4,48 lít khí NO (sản phẩm khử duy nhất). Phần trăm khối lượng của Fe2O3 trong X là

A. 65,38%.

B. 48,08%.

C. 34,62%.

D. 51,92%.

NS
10 tháng 1 2017 lúc 2:59

Đặt nAl = a và nFe2O3 = b ta có:

PT theo mHỗn hợp = 27a + 160b = 15,6 (1).

PT bảo toàn electron: 3nAl = 3nNO Û a = 0,2 (2).

Giải hệ (1) và (2) b = 0,06275

%mFe2O3   = 0 , 06275 . 160 15 , 6 × 100 ≈ 65,38%

Đáp án A

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết