NL

cho 13g Zn vào 200g dd HCl 19,6℅ a. tính VH2(đktc) thu đươc b. tính Khối lượng axit đã phản ứng C. tính C℅ của dd thu đươc

H24
12 tháng 6 2022 lúc 13:28

`Zn + 2HCl -> ZnCl_2 + H_2 \uparrow`

`0,2`   `0,4`             `0,2`     `0,2`          `(mol)`

`n_[Zn]=13/65=0,2(mol)`

`n_[HCl]=[19,6.200]/[100.36,5]=1,07(mol)`

Có:`[0,2]/1 < [1,07]/2`

  `=>HCl` dư

`a)V_[H_2]=0,2.22,4=4,48(g)`

`b)m_[HCl_[p//ư]]=0,4.36,5=14,6(g)`

`c)C%_[ZnCl_2]=[0,2.136]/[13+200-0,2.2].100=12,79%`

   `C%_[HCl(dư)]=[(1,07-0,4).36,5]/[13+200-0,2.2].100=11,5%`

Bình luận (0)
NT
12 tháng 6 2022 lúc 13:29

\(n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0,2\left(mol\right)\)

\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

0,2       0,4        0,2           0,2    ( mol )

\(V_{H_2}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

\(m_{HCl}=0,4.36,5=14,6\left(g\right)\)

\(C\%_{ZnCl_2}=\dfrac{0,2\times136}{13+200-0,4}.100=12,79\%\)

Bình luận (0)
NM
12 tháng 6 2022 lúc 13:32

\(n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0,2\left(mol\right)\\ n_{H_2SO_4}=\dfrac{\dfrac{200.19,6}{100}}{36,5}=0,4\left(mol\right)\\ pthh:Zn+H_2SO_4\rightarrow ZnSO_4+H_2\) 
           0,2    0,2               0,2           0,2 
\(V_{H_2}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)
\(m_{H_2SO_4\left(p\text{ư}\right)}=0,2.98=19,6\left(g\right)\) 
\(m_{\text{dd}}=13+200-\left(0,2.2\right)=212,6\left(g\right)\\ C\%_{ZnCl_2}=\dfrac{0,2.161}{212,6}.100\%=15,146\%\\ m_{H_2SO_4\left(d\right)}=\left(0,4-0,2\right).98=19,6\left(g\right)\\ C\%_{H_2SO_4\left(d\right)}=\dfrac{19,6}{200}.100\%=9,8\%\)
 

Bình luận (0)
NM
12 tháng 6 2022 lúc 13:33

bạn nên thay HCl -> H2SO4 thì sẽ thuận hơn :> 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NQ
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
SP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết