PD

cho 13g zn tác dụng vừa đủ với 146g dung dịch hcl. a, viết pthh. b, tính thể tích H2 được tạo thành ở (đktc). c, tính nồng độ phần trăm của dung dịch axit HCL đã dùng

MN
6 tháng 5 2021 lúc 16:34

\(n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0.2\left(mol\right)\)

\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

\(0.2.......0.4......................0.2\)

\(V_{H_2}=0.2\cdot22.4=4.48\left(l\right)\)

\(m_{HCl}=0.4\cdot36.5=14.6\left(g\right)\)

\(C\%_{HCl}=\dfrac{14.6}{146}\cdot100\%=10\%\)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
AD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết