Bài 1: Mở đầu môn hóa học

TT

Cho 13g Zn tác dụng với 0.3g mol HCl sau khi kêt thúc phản ứng thu được muối kẽm clorua và H2

A, viết và cân bằng PTPU và cho biết sau khi kết thúc phản ứng thì chất nào còn dư và nếu dư thì dư với khối lượng là bao nhiêu

B, tính thể tích của H2 thu được

Hộ mình với

KH
10 tháng 10 2019 lúc 12:44

\(n_{Zn}=\frac{13}{65}=0,2\left(mol\right)\)

\(PTHH:Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

(mol_____1______2________1_____1

(mol)_____0,15___0,3______0,15____0,15

Tỉ lệ: \(\frac{0,2}{1}>\frac{0,3}{2}\) → Zn dư

\(m_{Zn\cdot du}=65.\left(0,2-0,15\right)=3,25\left(g\right)\)

\(V_{H_2}=0,15.22,4=3,36\left(l\right)\)

Bình luận (0)
BT
10 tháng 10 2019 lúc 18:37

\(PTHH:Zn+2HCl\rightarrow ZnCl2+H2\uparrow\)

\(a,\text{Zn dư}=0,2-0,15=0,05\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m\text{Zn dư}=3,25\)

\(\Rightarrow VH2=0,15.22,4=3,36l\)

Bình luận (0)
TT
10 tháng 10 2019 lúc 20:36

banhqua ai giúp mình học lại môn hóa học đc không ? mình bị mất góco rùi mấy bạn ạkucche

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
QN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết