HH

Cho 13g Zn phản ứng hoàn toàn với dung dịch H2SO4 2M a. tính thể tích dung dịch H2SO4 2M Mai thi r giúp mình vs

DD
4 tháng 5 2023 lúc 22:29

\(n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0,2\left(mol\right)\)

PTHH :

\(Zn+H_2SO_4\rightarrow ZnSO_4+H_2\uparrow\)

0,2     0,2 

\(V_{H_2SO_4}=\dfrac{0,2}{2}=0,1\left(l\right)\)

Bình luận (2)
H24
4 tháng 5 2023 lúc 22:29

\(n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0,2\left(mol\right)\\PTHH:Zn+H_2SO_4\xrightarrow[]{} ZnSO_4+H_2\\ \Rightarrow n_{Zn}=n_{H_2SO_4}=0,2\left(mol\right)\\ V_{H_2SO_4}=\dfrac{0,2}{2}=0,1\left(lít\right)\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
LA
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
HQ
Xem chi tiết