Bài 21: Khái quát về nhóm Halogen

TH

cho 1,3g kim loai Zn phản ứng hết với v lít kí halogen X2 thu được 4,5g muối. xác định X2 và tìm giá trị v?

HP
6 tháng 1 2021 lúc 19:14

\(Zn+X_2\rightarrow ZnX_2\)

\(n_{Zn}=\dfrac{1,3}{65}=0,02\left(mol\right)\)

\(n_{ZnX_2}=n_{Zn}=0,02\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow M_{ZnX_2}=\dfrac{4,5}{0,02}=225\left(g/mol\right)\)

\(\Leftrightarrow2X+65=225\)

\(\Leftrightarrow X=80\left(Br\right)\)

\(n_{Br_2}=n_{Zn}=0,02\left(mol\right)\Rightarrow V_{Br_2}=0,02.22,4=0,448\left(l\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
MT
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết