Bài 16. Tính chất hóa học của kim loại

DN

cho 1,37g Ba vào 200ml dd H2SO4 0,01M(d= 1,1 g/mol) được dd A, m gam kết tủa và V H2 (đktc). Tính m, V, C%ddA.

Giúp mình với 

KN
17 tháng 8 2016 lúc 16:37

n Ba = 1,37/ 137 = 0,01 ( mol)

n H2SO4 = 0,01 . 0,2 = 0,002 ( mol)

Ba + 2H2O ----> Ba(OH)2 + H2 ( 1)

0,01/1-->             0,01/1                   

Ba(OH)2 + H2SO4 ---->  BaSO4 + 2H2O (2)

0,01/1    >     0,002/1 --> sau phản ứng Ba dư, H2SO4 hết   

Theo  (1) (2) ta có n BaSO4 = n H2SO4 = 0,002 (mol)

---> m BaSO4 = 0,002 . 233= 0,466 (g)

Theo (1) n H2 =n H2SO4 = 0,002 (mol)

---> V H2 = 0,002  .22,4 = 0,0448  (l)

 Theo n Ba(OH)2  = n H2SO4 = 0,002 ( mol)

m Ba(OH)2 = 0,002 . 171 = 0,342(g)

mdds pứ = m Ba + m H2SO4 - m BaSO4 = 1,37 + ( 1,1 .200) - 0,466

                 = 220,904 (g)

C% = (0,342 / 220,904 )  . 100 =    0,15 %                                            

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
ST
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết