Kiểm tra 1 tiết chương I-Đề 1

H24

Cho 13 gam kẽm tác dụng với dung dịch có chứa 49 gam axit sunfuric

a) Viết phương trình phản ứng xảy ra

b) Sau phản ứng chất nào còn dư và dư bao nhiêu?

c) Tính khối lượng muối tạo thành và khối lượng hiđrô thoát ra

BT
3 tháng 6 2020 lúc 21:07

PTHH: Zn+H2SO4 \(\underrightarrow{^{t^o}}\)ZnSO4+H2

Ta có:

nZn=13/65=0,2(mol)

nH2SO4=49/98=0,5(mol)

=> nZn=1(mol);nH2SO4=1(mol)

Tỉ lệ: 0,21<0,51

⇒H2SO4dư , tính số mol các chất theoZn

=>nH2SO4=nZn=0,2(mol)

nH2SO4dư=0,5−0,2=0,3(mol)

⇒mH2SO4dư=0,3.98=29,4(g)n

=> nZnSO4=nH2=nZn=0,2(mol)

⇒mZnSO4=0,2.161=32,2(g)

⇒mH2= 0,2.2 =0,4(mol

Bình luận (0)
H24
3 tháng 6 2020 lúc 22:05

)PTHH: Zn+H2SO4−t0→ZnSO4+H2

b) theo gt: nZn=13\65=0,2(mol);nH2SO4=49\98=0,5(mol)

theo PTHH: nZn=1(mol);nH2SO4=1(mol)

ta có tỉ lệ: 0,2\1<0,5\1⇒H2SO4dư

ta có theo PTHH: nH2SO4=nZn=0,2(mol)⇒nH2SO4dư=0,5−0,2=0,3(mol)⇒mH2SO4dư=0,3⋅98=29,4(g)

c)theo PTHH:

nZnSO4=nH2=nZn=0,2(mol)

⇒mZnSO4=0,2⋅161=32,2(g)

⇒mH2==0,2⋅2=0,4(g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BH
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BU
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
BU
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
IH
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết