Bài 2: Chất

DH

Cho 12g oxit kim loại R có hóa trị III vào dd HCl dư thấy dùng hết 1 lít dd HCl 0,45M.Tìm kim loại

PC
26 tháng 7 2019 lúc 9:36
https://i.imgur.com/keoGl6O.jpg
Bình luận (0)
LH
26 tháng 7 2019 lúc 10:09

Hỏi đáp Hóa học

Bình luận (1)
MN
26 tháng 7 2019 lúc 12:40

nHCl = 0.45 mol

R2O3 + 6HCl --> 2RCl3 + 3H2O

0.075___0.45

M = 12/0.075 = 160

<=> 2R + 48 = 160

=> R = 56 (Fe)

Vậy: CTHH là Fe2O3

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TM
Xem chi tiết
VA
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết