Bài 2: Chất

NV

cho 7,5 (g) hỗn hợp Al và Mg tác dụng với 31,05 (g) HCl. Sau khi phản ứng kim loại hay axit dư?

GN
5 tháng 4 2018 lúc 22:22

nHCl = \(\dfrac{31,05}{36,5}=0,85\) mol

Pt: Mg + 2HCl --> MgCl2 + H2

.....2Al + 6HCl --> 2AlCl3 + 3H2

Giả sử hh chỉ có Mg => nMg (giả thiết) = \(\dfrac{7,5}{24}=0,3125\) mol

Mg + .....2HCl --> MgCl2 + H2

0,3125...0,625

Giả sử hh chỉ có Al => nAl (giả thiết) = \(\dfrac{7,5}{27}=0,278\) mol

2Al + 6HCl --> 2AlCl3 + 3H2

0,278..0,834

Vì nkl = \(\dfrac{7,5}{M_{tb}}< 0,278< 0,3125\)

Nên kim loại pứ hết, axit dư

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LP
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết