Bài 10: Hóa trị

HH

cho 12,7 gam hợp kim gồm Al, Cu, Mg vào dung dịch HCl dư. Sau phản ứng thu được 11,2 lít khí H2 (đktc) và 2,5 gam chất không tan. Xác định thành phần phần trăm khối lượng của hợp kim

JE
2 tháng 8 2016 lúc 16:37

PTHH:    2Al + 6HCl → 2AlCl3 + 3H2 ↑

              Mg + 2HCl → MgCl2 + H2 ↑

             Cu + HCl → Không phản ứng

%Cu trong hỗn hợp kim loại là: (2,5:12,7).100% = 19,7%

Khối lượng hỗn hợp Al và Mg là: 12,7 - 2,5 = 10,2 gam

Gọi số mol của Al là 2a , số mol của Mg là b

Số mol của H2 là: 11,2 : 22,4 = 0,5 mol

Ta có hệ pt:

27 . 2a + 24b = 10,23a + b = 0,5 

=> a = 0,1 mol ; b = 0,2 mol

Khối lượng Al là: 27 . 2a = 27 . 2 . 0,1 = 5,4 gam

% Al trong hỗn hợp KL là: (5,4:12,7).100% = 42,52%

%Mg trong hỗn hợp là: 100% - 42,52% - 19,7% = 37,78%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
JD
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết