PL

Cho 12 gam kim loại magie Mg tác dụng hết với dung dịch axit clohidric HCl

a. Lập PTHH. Tính tích thể hiđro tạo ra ( đktc )

b. Tính khối lượng HCl đã dùng.

c. Cho toàn bộ hidro sinh ra ở phản ứng trên tác dụng với 6,72 lít khí oxi (đktc).Tính khối lượng nước thu được.

TM
23 tháng 3 2022 lúc 13:20

a. \(PTHH:Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\uparrow\)

\(n_{Mg}=\dfrac{m_{Mg}}{M_{Mg}}=\dfrac{12}{24}=0,5\left(mol\right)\)

- Mol theo PTHH : \(1:2:1:1\)

- Mol theo phản ứng : \(0,5\rightarrow1\rightarrow0,5\rightarrow0,5\)

\(\Rightarrow n_{H_2}=0,5\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{H_2}=n_{H_2}.22,4=0,5.22,4=11,2\left(l\right)\)

 

b. Từ a. \(\Rightarrow n_{HCl}=1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{HCl}=n_{HCl}.M_{HCl}=1.\left(1+35,5\right)=36,5\left(g\right)\)

 

c. \(n_{O_2}=\dfrac{V_{O_2}}{22,4}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3\left(mol\right)\)

\(PTHH:2H_2+O_2\underrightarrow{t^o}2H_2O\)

- Mol theo PTHH : \(2:1:2\)

- Mol theo phản ứng : \(0,6\leftarrow0,3\rightarrow0,6\)

\(\Rightarrow n_{H_2O}=0,6\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{H_2O}=n_{H_2O}.M_{H_2O}=0,6.\left(2+16\right)=10,8\left(g\right)\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
LM
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết