LT

cho 11 gam hỗn hợp gồm al và fe tác dụng vừa đủ với đ hcl tạo 8,96 lít khí h2 thoát thành ra ở đktc. Viết pthh và tính:
a)tính % về khối lượng các chất ban đầu
b)dẫn toàn bộ khí trên qua 16 gam bột cuo đun nóng đến phản ứng kết thúc. tính cu thu được

H24
29 tháng 8 2021 lúc 15:14

a) PTHH: \(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\uparrow\)

                    a_____________________\(\dfrac{3}{2}\)a      (mol)

                \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\uparrow\)

                   b____________________b             (mol)

Ta lập HPT: \(\left\{{}\begin{matrix}27a+56b=11\\\dfrac{3}{2}a+b=\dfrac{8,96}{22,4}=0,4\end{matrix}\right.\) \(\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,2\\b=0,1\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_{Al}=\dfrac{0,2\cdot27}{11}\cdot100\%\approx49,09\%\\\%m_{Fe}=50,91\%\end{matrix}\right.\)

b) PTHH: \(CuO+H_2\xrightarrow[]{t^o}Cu+H_2O\)

Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{CuO}=\dfrac{16}{80}=0,2\left(mol\right)\\n_{H_2}=\dfrac{3}{2}a+b=0,4\left(mol\right)\end{matrix}\right.\) \(\Rightarrow\) H2 còn dư, tính theo CuO

\(\Rightarrow n_{Cu}=0,2\left(mol\right)\) \(\Rightarrow m_{Cu}=0,2\cdot64=12,8\left(g\right)\) 

Bình luận (1)
LK
29 tháng 8 2021 lúc 15:21

Gọi n Al = a ( mol ) , n Fe = b ( mol )

Có: n H2 = 0,4 ( mol )

   PTHH

 2AL + 6HCL ===> 2ALCL3 + 3H2

   a--------------------------------------a

 Fe + 2HCl ====> FeCL2 + H2

  b------------------------------------b

Ta có hpt:

  \(\left\{{}\begin{matrix}27a+56b=11\\1,5a+b=0,4\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,2\\b=0,1\end{matrix}\right.\)

=> m AL = 5,4 ( g ) ; m Fe = 5,6 ( g )

  b) Có : n CuO = 0,2 ( mol )

PTHH: 

   CuO + H2 ====> Cu +H2O

     0,2----0,2-----------0,2

theo pthh: n Cu = 0,2 ( mol ) => m Cu = 12,8 ( g )

Bình luận (1)
NT
29 tháng 8 2021 lúc 15:22

\(n_{H2}=\dfrac{8,96}{22,4}=0,4\left(mol\right)\)

Pt : \(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2|\)     

        2           6             2             3

        a                                        1,5a

       \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2|\)

        1          2             1          1

        b                                     1b 

a) Gọi a là số mol của Al

           b là số mol của Fe

\(m_{Al}+m_{Fe}=11\left(g\right)\)

⇒ \(n_{Al}.M_{Al}+n_{Fe}.M_{Fe}=11g\)

    ⇒ 27a + 56b = 11g (1)

Theo phương trình : 1,5a +1b = 0,4(2)

Từ (1),(2), ta có hệ phương trình : 

                   27a + 56b = 11

                  1,5a + 1b = 0,4 

                  ⇒ \(\left\{{}\begin{matrix}a=0,2\\b=0,1\end{matrix}\right.\)

             \(m_{Al}=0,2.27=5,4\left(g\right)\)

             \(m_{Fe}=0,1.56=5,6\left(g\right)\)

           0/0Al = \(\dfrac{5,4.100}{11}=49,09\)0/0

           0/0Fe = \(\dfrac{5,6.100}{11}=50,91\)0/0

b) Pt : \(H_2+CuO\rightarrow\left(t_o\right)Cu+H_2O|\)

           1          1                 1         1

          0,4                          0,4

\(n_{Cu}=\dfrac{0,4.1}{1}=0,4\left(mol\right)\)

⇒ \(m_{Cu}=0,4.64=25,6\left(g\right)\)

 Chúc bạn học tốt

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
BC
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TS
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết