H24

Cho 10g hỗn hợp gồm Na2CO3 và NaCL tác dụng với 40ml ddịch HCL tạo ra 4,48ml khí(đktc)

a.Tìm CM của dd HCL

b.Tìm khối lượng muối tạo ra sau phản ứng

c.Tìm thành phần % khối lượng từng muối trong hỗn hợp ban đầu

H24
1 tháng 11 2023 lúc 21:50

\(a.n_{CO_2}=\dfrac{0,00448}{22,4}=0,0002mol\\ Na_2CO_3+2HCl\rightarrow2NaCl+CO_2+H_2O\\ n_{HCl}=n_{NaCl}=0,0002.2=0,0004mol\\ C_{M_{HCl}}=\dfrac{0,0004}{0,04}=0,01M\\ b.n_{Na_2CO_3}=n_{CO_2}=0,0002mol\\ m_{NaCl}=0,0004.58,5+\left(10-0,0002.106\right)=10,022g\\ c,\%m_{Na_2CO_3}=\dfrac{0,0002.106}{10}\cdot100=0,212\%\\ \%m_{NaCl}=100-0,212=99,788\%\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
CA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
VL
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết