Bài 32. Luyện tập chương III : Phi kim - Sơ lược về bảng tuần hoàn nguyên tố hóa học

H24

Cho 10g dung dịch HCl tác dụng với dung dịch AgNO3 dứ thì thu được 14,35g kết tủa .Nông độ phần trăm của dung dịch HCl trên là?

KV
26 tháng 1 2019 lúc 20:08

nAgCl = \(\dfrac{14,35}{143,5}\)= 0,1 (mol)

HCl + AgNO3 ----> AgCl + HNO3

0,1 0,1 (mol)

=> mHCl = 0,1.36,5 = 3,65 (g)

Nồng độ % của dd HCl là:

C% = \(\dfrac{3,65.100\%}{10}\)= 36,5%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
LC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
AL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết