TA

Cho 10,8g Al vào 600ml dung dịch HCl thu được muối Al và khí H2 (đktc) a)Tính khối lượng muối nhôm thu được b)Tính nồng độ mol dung dịch HCl cần dùng c) Tính thể tích khí H2 (đktc)

NT
11 tháng 9 2022 lúc 21:04

\(n_{Al}=\dfrac{10,8}{27}=0,4\left(mol\right)\)

\(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)

 0,4       1,2           0,4        0,6  ( mol )

\(m_{AlCl_3}=0,4.133,5=53,4\left(g\right)\)

\(C_{M_{HCl}}=\dfrac{1,2}{0,6}=2\left(M\right)\)

\(V_{H_2}=0,6.22,4=13,44\left(l\right)\)

 

Bình luận (0)
NM
11 tháng 9 2022 lúc 21:17

pt: 2Al+6HCl=> 2AlCl3  +3H2. (1)

a,nAl=10,8:27=0.4(mol)

theo pt (1):nAl=nAlCl3=0,4 (mol)

mAlCl3=0,4.(27+35,5.3)=53,4g

b,nHCl=0,4.6:2=1,2(mol)

v=600ml=0,6l

cM=1,2:0,6=2M.

c,nH2=0,4.3:2=0,6(mol)

vH2=0,6.22,4=13,44L

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
QN
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
VQ
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
VS
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết