NN

Cho 1,08 gam kim loại Z vào dung dịch H 2 S O 4  loãng dư. Lọc dung dịch, đem cô cạn thu được 6,84 gam một muối khan duy nhất. Vậy kim loại Z là:

A. Niken

B. Canxi

C. Nhôm

D. Sắt

NS
25 tháng 9 2017 lúc 6:53

2 Z + n H 2 S O 4 → Z 2 S O 4 n + n H 2

Ta có:

m Z + m S O 4 2 - = m m u o i

m S O 4 2 -   = m m u o i - m Z  

= 6,84-1,08=5,76g

Hóa học lớp 9 | Lý thuyết và Bài tập Hóa học 9 có đáp ánHóa học lớp 9 | Lý thuyết và Bài tập Hóa học 9 có đáp ánHóa học lớp 9 | Lý thuyết và Bài tập Hóa học 9 có đáp án

Thử chọn lần lượt n=1, 2, 3 ta được Z là kim loại Al hóa trị III

⇒ Chọn C.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
YD
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
GN
Xem chi tiết